• Sản phẩm 0
  • Sản phẩm 1
  • Sản phẩm 2
  • Sản phẩm 3
  • Sản phẩm 4
  • Còn hàng
    Giá: 11.000.000₫

    Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 – Vẫn là "cây đa cây đề" của dân văn phòng trong năm 2026?

    Năm 2022, Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 chính thức ra mắt – một chiếc laptop văn phòng được đánh giá là cứng cáp, hiệu năng ổn định, nhưng đừng vội nghĩ nó sẽ "làm hài lòng tất cả mọi người". Thực tế, dòng ThinkPad T14 nói chung, bao gồm cả thinkpad T14 gen 2, đã là những cái tên quen thuộc trong phân khúc laptop doanh nhân 14 inch suốt nhiều năm qua. Và giờ đây, với chiếc thinkpad T14 G3, Lenovo mang đến một bản thiết kế lại toàn diện: khung máy mới, màn hình tỷ lệ 16:10 hiện đại hơn. Hãng vẫn tiếp tục cung cấp hai phiên bản CPU AMD và Intel, nhưng nếu nghĩ rằng chỉ khác mỗi con chip thì bạn nhầm to. Sự khác biệt nằm ở hàng loạt chi tiết kỹ thuật khác – và tất cả sẽ được bóc mẽ trong bài review này.
     

    Thiết kế Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 – Vẫn là "gương mặt cũ" nhưng có vài điểm mới đáng kể

    Nói thẳng: dù là thiết kế mới, Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 vẫn không thoát khỏi cái bóng của ThinkPad T serial. Bạn sẽ dễ dàng nhận ra nó ngay từ cái nhìn đầu tiên. So với bản tiền nhiệm thinkpad T14 gen 2, máy có hai điểm khác biệt rõ rệt.

    Thứ nhất, vỏ máy giờ có màu than chì sáng hơn, tạo độ tương phản tốt với bàn phím đen – nhìn hiện đại hơn, nhưng vẫn rất ThinkPad. Thứ hai, viền màn hình mỏng hơn hẳn, nhất là viền dưới từng rất dày giờ đã biến mất. Tuy nhiên, đừng mơ tới kiểu viền siêu mỏng như laptop tiêu dùng hiện nay – khoảng 8 mm hai bên và 14 mm trên/dưới là con số thực tế. Nhưng tổng thể, trông máy vẫn tươm tất và hiện đại hơn nhiều so với đời cũ.

    Lenovo cũng có phiên bản màu bạc với bàn phím bạc, nếu bạn chán màu đen thanh lịch truyền thống.
     

    Chất liệu và cảm giác cầm nắm

    Vỏ máy là hỗn hợp: tấm đế từ sợi thủy tinh + magie, nắp từ nhựa gia cường sợi carbon + sợi thủy tinh. Bề mặt hơi nhám, mịn như nhung – một điểm cộng lớn: hầu như không bám dấu vân tay, khác hẳn nhiều mẫu ThinkPad khác.

    Độ cứng của phần đế khá tốt, nhưng không xuất sắc. Chỗ giữa bàn phím có thể bị lún nhẹ khi ấn mạnh – nhưng thực tế không ảnh hưởng gì, kể cả với dân gõ phím "thần chưởng". Có tiếng lạch cạch nhẹ khi vặn xoắn đế máy – không phải vấn đề lớn, nhưng nên biết.
     

    Bản lề: Chắc thì chắc thật, nhưng cứng quá cỡ

    Hai bản lề rất ổn định, màn hình không rung lắc. Nhưng cứng quá, muốn mở nắp bằng một tay là gần như bất khả thi, chưa nói đến thay đổi góc mở 180 độ chỉ bằng một tay. Phần nắp thì cực kỳ cứng cáp: gần như không thể bẻ cong, không kêu lạch cạch, và ngay cả khi ấn mạnh ra sau màn hình cũng không gây lỗi hình ảnh nào.

    So với thinkpad T14 gen 2ThinkPad T14 G3 mới mỏng hơn một chút, dù màn hình 16:10 nhưng không làm máy dày thêm. Trọng lượng chỉ hơn 1,4 kg – nhẹ hơn một chút so với đời cũ. Bất ngờ chưa: Lenovo còn có bản pin 3 cell nhỏ hơn, nhẹ hơn khoảng 100 gram. Cục sạc 65 watt quen thuộc nặng ~350 gram, và vẫn được dùng cho cả bản Intel lẫn bản có card rời GeForce MX550 – điều khá bất ngờ.

    Lưu ý: Tài liệu ghi trọng lượng vỏn vẹn 1.21 kg – nhưng con số này có thể là bản pin nhỏ nhất. Thực tế bản tiêu chuẩn thường nặng 1.4 kg. Cầm một tay vẫn ok.

     

    Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 – Cổng kết nối: Đủ dùng, nhưng có một điểm "khoai" ở bản AMD

    Nói về kết nối, ThinkPad T14 2022 không làm người dùng thất vọng về số lượng. Bạn có đầy đủ: cổng USB-A, HDMI, Gigabit Ethernet – những thứ mà nhiều laptop hiện đại đã cắt bỏ. Nhưng đây là lúc câu chuyện rẽ nhánh giữa hai phe ThinkPad T14 Gen 3 Intel và ThinkPad T14 Gen 3 AMD.

    Điểm trừ lớn trên bản AMD

    Phải nói thẳng: ThinkPad T14 gen 3 AMD KHÔNG được trang bị cổng USB 4. Hai cổng USB-C bên trái chỉ dừng lại ở chuẩn 3.2 Gen.2. Thật khó hiểu, vì Lenovo đã trang bị USB 4 cho các dòng máy tiêu dùng dùng AMD cùng thời. Theo quan điểm cá nhân, đây là một hạn chế không cần thiết, nhất là khi bạn cần kết nối eGPU hoặc dock tốc độ cao sau này.
     

    Trong khi bản Intel được "ưu ái" hơn

    Ngược lại, ThinkPad T14 gen 3 Intel có hai cổng USB-C hỗ trợ Thunderbolt 4 – chuẩn kết nối nhanh nhất hiện tại, vừa cắm dock vừa sạc vừa xuất 2 màn hình 4K mượt mà.

    Kết nối không dây: quá ngon

    Về module giao tiếp, bạn gần như có "toàn bộ dải tần" để xài. Cả hai bản đều dùng module Wi-Fi 6E Qualcomm NFA725A kèm Bluetooth 5.2, hỗ trợ băng tần 6 GHz – tốc độ và chất lượng tín hiệu đều tuyệt vời, ổn định hơn nhiều laptop văn phòng tầm trung.
     

    WWAN – ăn đứt smartphone trong phạm vi đô thị

    Cả Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 bản AMD và Intel đều có tùy chọn module WWAN Quectel EM05-G (LTE Cat.4), với đầy đủ khe cắm eSIM và nano-SIM. Cường độ tín hiệu ở khu vực đô thị rất tốt, thậm chí còn ổn định hơn cả điện thoại thông minh của tôi. Theo thông số chính thức, máy còn có thể gắn module Fibocom L860-GL-16 (Cat.16) nếu bạn muốn tốc độ cao hơn.
     

    Đầu đọc thẻ thông minh – có cũng được, không có cũng xong

    Phía trước bên phải có tùy chọn đầu đọc thẻ thông minh. Nhưng thực tế, bạn cũng sẽ phải chấp nhận việc không có nó vì không phải bản nào cũng được trang bị. Dân văn phòng bình thường không bao giờ dùng đến.

    Webcam – Nâng cấp đáng giá, xứng đáng là laptop văn phòng thời 4.0

    Lenovo không làm nửa vời trên ThinkPad T14 Gen 3 ở khoản webcam. Thay vì cảm biến 720p mờ nhạt như thời thinkpad T14 gen 2, giờ đây máy được trang bị webcam 1080p với màn trập cơ học ngay trên viền trên màn hình. Chất lượng hình ảnh rõ ràng, sắc nét hơn hẳn – đủ để bạn tự tin trong các cuộc họp trực tuyến mà không ngại bị chê "mờ như bột".

    Chưa hết, camera hồng ngoại cũng được tích hợp sẵn, giúp nhận diện khuôn mặt qua Windows Hello cực nhanh, mở máy trong chớp mắt. Ai cũng biết dân văn phòng ghét gì nhất? Gõ mật khẩu mỗi lần login. Với tính năng này, bạn sẽ thoát khỏi nỗi ám ảnh đó.

    Màn hình 14 inch – Có nhiều hơn mức cần, nhưng phải biết chọn đúng bản

    Sau khi chuyển sang tỷ lệ 16:10 cho dòng cao cấp như ThinkPad X1 Carbon, Lenovo nay cũng "nhúng tay" vào các mẫu ThinkPad T14 G3 và T14s G3. Và Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 được trang bị đến 6 tùy chọn màn hình 14 inch khác nhau. Nghe thì nhiều, nhưng nếu chọn sai, bạn sẽ ôm cục tức cả đời.
     

    Dưới đây là danh sách đầy đủ các tùy chọn màn hình trên thinkpad T14 G3:

    Độ phân giải Độ sáng Tấm nền Độ tương phản Màu sắc Đặc điểm
    WUXGA (1920×1200) 300 nits IPS 700:1 45% NTSC Cơ bản, rẻ nhất
    WUXGA (1920×1200) 400 nits IPS 800:1 100% sRGB Cân bằng nhất
    WUXGA (1920×1200) 300 nits IPS 700:1 45% NTSC Cảm ứng
    WUXGA (1920×1200) 500 nits IPS 1000:1 100% sRGB Cảm ứng + Privacy Guard
    2.2K (2240×1400) 300 nits IPS 1500:1 100% sRGB Sắc nét hơn, nhưng tối hơn
    WQUXGA (3840×2400) 500 nits IPS 1500:1 100% DCI-P3 4K, DolbyVision HDR 400

    Vậy nên chọn bản nào cho laptop văn phòng?

    Nếu bạn không làm đồ họa, không chỉnh ảnh chuyên nghiệp, đừng ham 4K hay 2.2K. Vì sao? Vì chúng ngốn pin, giá cao, và bạn chẳng tận dụng hết. Bản WUXGA 400 nits, 100% sRGB mới là "chân ái".

    Đo thực tế cho thấy màn hình này đạt 97.4% sRGB và 69.2% P3 – gần như bằng thông số lý thuyết của hãng. Độ sáng 400 nits đủ để làm việc ngoài trời thoải mái, miễn là tránh ánh sáng chiếu thẳng vào mặt màn hình. Ngay cả ngày nắng gắt, nội dung vẫn hiển thị rõ ràng nhờ bề mặt màn hình mờ chống chói.

    Các bản khác thì sao?

    • Bản 300 nits 45% NTSC: màu nhạt, không nên mua trừ khi ngân sách quá eo hẹp.

    • Bản 500 nits có Privacy Guard: hay nếu bạn làm việc ở nơi công cộng (cà phê, tàu xe), nhưng góc nhìn hẹp hơn.

    • Bản 4K 500 nits: quá đẹp, nhưng pin sẽ tụt không phanh. Chỉ dành cho dân sáng tạo chuyên nghiệp.

    Hiệu suất – Intel hay AMD? Con số thực tế mới nói lên tất cả

    Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 có hai phiên bản chính: một dùng CPU Intel Core thế hệ 12 (Alder Lake), một dùng chip AMD Zen 3+ (Ryzen PRO 6000 series). Nghe thì có vẻ đơn giản, nhưng khi đào sâu vào thông số và benchmark thực tế, câu chuyện không hề đơn giản chút nào.
     

     

    Bảng CPU – Bản Intel (đa dạng, nhiều lựa chọn)

    CPU Nhân / Luồng Xung tối đa Cache GPU tích hợp Dòng
    Intel Core i5-1235U 10C / 12T 4.4 GHz 12 MB Iris Xe U-series
    Intel Core i5-1245U 10C / 12T 4.4 GHz 12 MB Iris Xe U-series
    Intel Core i7-1255U 10C / 12T 4.7 GHz 12 MB Iris Xe U-series
    Intel Core i7-1265U 10C / 12T 4.8 GHz 12 MB Iris Xe U-series
    Intel Core i5-1240P 12C / 16T 4.4 GHz 12 MB Iris Xe P-series
    Intel Core i5-1250P 12C / 16T 4.4 GHz 12 MB Iris Xe P-series
    Intel Core i7-1260P 12C / 16T 4.7 GHz 18 MB Iris Xe P-series
    Intel Core i7-1270P 12C / 16T 4.8 GHz 18 MB Iris Xe P-series
    Intel Core i7-1280P 14C / 20T 4.8 GHz 24 MB Iris Xe P-series (cao cấp)

    Bảng CPU – Bản AMD (gọn gàng, hiệu suất đồ họa tốt)

    CPU Nhân / Luồng Xung tối đa Cache GPU tích hợp Dòng
    Ryzen 5 PRO 6650U 6C / 12T 4.5 GHz 16 MB L3 Radeon 660M Ryzen PRO U
    Ryzen 7 PRO 6850U 8C / 16T 4.7 GHz 16 MB L3 Radeon 680M Ryzen PRO U

    GPU – Điểm khác biệt lớn nhất

    • Bản AMD: GPU tích hợp Radeon 660M (Ryzen 5) hoặc Radeon 680M (Ryzen 7).

    • Bản Intel: GPU tích hợp Iris Xe, ngoài ra có tùy chọn thêm card rời NVIDIA GeForce MX550 (2 GB VRAM, công suất tối đa 30W).

    Điều thú vị: Radeon 680M trên bản AMD có hiệu năng ngang ngửa, thậm chí nhỉnh hơn Intel Iris Xe, nhưng khi so với Intel + MX550 thì câu chuyện lại khác.

    So sánh hiệu năng thực tế – số liệu không thể chối cãi

    • 3DMark 11 (đo tổng hợp sức mạnh đồ họa):

      • ThinkPad T14 Gen 3 AMD (Ryzen 7 + Radeon 680M)10.343 điểm

      • ThinkPad T14 Gen 3 Intel (Core i7 + MX550)9.679 điểm

    => AMD mạnh hơn trong tổng hợp đồ họa thuần túy.

    • Tổng hợp game thực tế (The Witcher 3, GTA V, Final Fantasy XV, Strange Brigade, Dota 2 Reborn, X-Plane):

      • Bản AMD46.5 điểm

      • Bản Intel + MX55063.3 điểm

    => Intel + MX550 nhỉnh hơn rõ rệt trong chơi game thực tế. Chênh lệch khoảng 36% – không phải là "một chút" như nhiều người nghĩ.

    RAM – Lợi thế thuộc về Intel

    Đây là điểm cực kỳ quan trọng nếu bạn định dùng máy lâu dài (đến năm 2026 và xa hơn):

    • ThinkPad T14 Gen 3 AMD: RAM được hàn chết, không thể nâng cấp sau. Mua bao nhiêu dùng bấy nhiêu.

    • ThinkPad T14 Gen 3 Intel: Có sẵn một thanh RAM hàn (8–16 GB) + một khe cắm SO-DIMM trống. Tổng tối đa có thể lên 48 GB – rất phù hợp cho lập trình viên, chạy VM, chỉnh sửa video nhẹ.

    Lưu trữ – Cả hai đều tốt

    Cả T14 G3 bản Intel và AMD đều có khe cắm PCIe 4.0 cho SSD M.2 2280, tốc độ truyền tải tối đa 3,5 GB/s. Dung lượng tùy chọn từ 256 GB đến 1 TB. Không có gì để chê.

    Đánh giá hiệu suất tổng thể cho năm 2026

    Năm 2026, cả hai phiên bản vẫn đủ khỏe cho các tác vụ văn phòng, lập trình, họp online, chỉnh ảnh nhẹ. Tuy nhiên, tùy theo nhu cầu mà chọn:

    • Chọn AMD nếu: cần pin trâu, đồ họa tích hợp mạnh sẵn, không có nhu cầu nâng cấp RAM, chơi game nhẹ nhàng.

    • Chọn Intel + MX550 nếu: cần hiệu năng game thực tế tốt hơn, cần Thunderbolt 4, cần nâng cấp RAM lên 48 GB về sau, hoặc dùng các ứng dụng tận dụng tối ưu Intel.

    Còn nếu bạn hỏi tôi: "Mua ThinkPad T14 G3 cũ vào năm 2026 nên chọn bản nào?" – Câu trả lời thẳng thắn: nếu tìm được bản Intel Core i7-1260P + MX550 + 16GB (hàn) và còn khe RAM trống, hãy lấy. Nếu không, bản AMD Ryzen 7 PRO 6850U vẫn là lựa chọn đủ dùng ổn định, nhưng hãy chọn cấu hình RAM tối đa ngay từ đầu vì không nâng cấp được sau.

    Bàn phím và Touchpad – Vẫn tốt, nhưng không còn là "vua" như xưa

    Bàn phím: Quen thuộc, nhưng đã xuống tay một chút

    Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 giữ nguyên thiết kế bàn phím đặc trưng của dòng ThinkPad T serial. Layout phím quen thuộc, keycap lõm nhẹ, ôm đầu ngón tay – cảm giác gõ ban đầu vẫn rất chắc chắn và thoải mái.

    Tuy nhiên, đây là lúc phải nói thật: Lenovo đã giảm hành trình phím từ 1,8 mm xuống còn 1,5 mm trên T14 G3 này. Bạn sẽ cảm nhận rõ ngay khi gõ. Phản hồi phím vẫn ổn, không tệ, nhưng ai đã từng gõ thinkpad T14 gen 2 sẽ thấy đời cũ sướng hơn rõ rệt.

    So với các dòng laptop văn phòng hay laptop doanh nghiệp khác, Lenovo không còn lợi thế tuyệt đối về bàn phím nữa. Dell và HP hiện tại đã làm bàn phím ngang ngửa, thậm chí có mẫu còn tốt hơn.

    Bàn phím có đèn nền trắng 2 cấp độ, nhưng không tự động bật theo cảm biến ánh sáng – hơi bất tiện, nhưng cũng không quá lớn. Cảm biến vân tay được tích hợp ngay vào nút nguồn (nằm phía trên bàn phím) – thao tác mở máy và đăng nhập gọn trong một lần chạm.
     

    Touchpad: Lớn hơn, mượt hơn, chính xác tuyệt đối

    Touchpad trên ThinkPad T14 Gen 3 Intel (và cũng tương tự trên bản AMD) có kích thước lớn hơn một chút so với đời T14 G2. Bề mặt phủ mịn, di chuột rất mượt, không dính mồ hôi hay bết dính.

    Touchpad được hỗ trợ Windows Precision Driver – đảm bảo độ chính xác tuyệt đối, vuốt, pinch-to-zoom, ba ngón, bốn ngón... tất cả đều mượt mà. Các phím chuột vật lý (ở phía trên touchpad) cho phản hồi bấm rất tốt, không ồn, không bị lỏng.

    Và Trackpoint – cục gạch đỏ huyền thoại – vẫn có mặt. Nó vẫn di chuyển chính xác, ôm tay, và vẫn là "cứu tinh" khi bạn không muốn rời tay khỏi hàng phím.
     


    Xem thêm: Thinkpad T14 gen 5

    Tiếng ồn, Nhiệt độ và Pin – Bản AMD "xử lý đẹp" hơn trong khi Intel có điểm kỳ lạ

    Tiếng ồn: Cả hai đều êm, nhưng Intel có lúc hơi khó chịu

    Nói thật về ThinkPad T14 Gen 3:

    • Bản Intel khi chạy tải thấp rất êm, nhưng một khi quạt quay tốc độ cao thì hơi khó chịu. Dù tốc độ giảm nhanh sau đó, nhưng pha "khởi động" rất dễ nhận ra. Khi tải nặng, tiếng ồn đo được tối đa gần 40 dB(A).

    • Bản AMD yên tĩnh hơn một chút, tối đa chỉ 38 dB(A) ở cùng điều kiện.

    =>  Nếu bạn ghét tiếng quạt "hú" đột ngột, bản AMD xử lý tốt hơn.

    Nhiệt độ: Tréo ngoe giữa tải thấp và tải cao

    Lenovo kiểm soát nhiệt trên T14 G3 khá ổn, nhưng có một điểm tréo ngoe:

    • Tải thấp (không tải): Bản Intel nóng hơn bản AMD rõ rệt (mặt trên 33.9°C so với 24.4°C).

    • Tải nặng tối đa: Bản Intel lại mát hơn (mặt trên 46.4°C so với 48.2°C). Đặc biệt, đáy máy AMD lên tới 52.8°C – nóng hơn nhiều so với 43.1°C của Intel.

    Nhiệt độ đo được Intel (i7-1260P + MX550) AMD (Ryzen 7 PRO 6850U)
    Mặt trên tối đa 46.4 °C 48.2 °C
    Đáy tối đa 43.1 °C 52.8 °C
    Mặt trên không tải 33.9 °C 24.4 °C
    Đáy không tải 31.4 °C 24.5 °C

    Kết luận nhiệt: Tải nhẹ ->  AMD mát hơn. Tải nặng ->  Intel mát hơn. Tuỳ vào bạn làm gì nhiều mà chọn.

     


    Mức tiêu thụ điện năng – Điểm kỳ lạ của bản Intel

    Đây là phần đáng nói nhất:

    Bản Intel Core i7-1260P + MX550:

    • GPU giữ ổn định ~30W, nhưng CPU phải giảm mạnh từ 50W xuống còn 15W chỉ sau vài phút.

    • Cục sạc 65W không đủ cho tải cao: máy phải lấy điện từ pin, khiến pin tụt xuống ~95% chỉ trong 3 phút đầu. Mãi đến khi CPU xuống 15W thì nguồn mới cân bằng được.

    Bản AMD Ryzen 7 PRO 6850U:

    • Tiêu thụ ổn định ~25W đầu, sau đó ~23W, không suy giảm hiệu năng.

    • Nguồn 65W đủ dùng, ngay cả ở tải nặng.

    • Cực kỳ tiết kiệm điện: khi không tải dưới 6W dù sáng màn hình tối đa.

    Thời lượng pin – AMD thắng cách biệt

    Bài kiểm tra WLAN thực tế (lướt web):

    Điều kiện Bản Intel Bản AMD
    Sáng tối đa ~7-8 giờ gần 10 giờ
    150 cd/m² (độ sáng phòng) ~7-8 giờ 13 giờ

    ->  Bản AMD trâu gấp rưỡi đến gần gấp đôi bản Intel trong một số điều kiện.

    Sạc nhanh: Cả hai đều tốt

    Cả hai bản ThinkPad T14 Gen 3 hỗ trợ RapidCharge:

    • 30 phút: 50%

    • 53 phút: 80%

    • Đầy pin: chưa đầy 100 phút (khi máy bật)

    Tùy chọn pin

    Theo Lenovo, ThinkPad T14 G3 có 2 tùy chọn pin: 39.3 Whr và 52.5 Whr. Dung lượng không quá lớn, nhưng bản AMD được tối ưu cực tốt, vẫn cho thời lượng ấn tượng.
     


    Xem thêm: Thinkpad T14s gen 2

    Năm 2026: Có nên mua ThinkPad T14 G3?

    Các ứng dụng chạy tốt ở thời điểm 2026:

    • Văn phòng: Office 365, Teams, Zoom, Excel nặng, email – vô tư.

    • Lập trình: VS Code, IntelliJ, Docker cơ bản, web dev – OK.

    • Đồ họa nhẹ: Photoshop, Lightroom (bản AMD ngon hơn).

    • Game nhẹ: Liên Minh, Dota 2, Valorant – được.

    • Chạy AI/VM nặng: chọn bản Intel + 48GB RAM.

    Không nên nếu:

    • Cần pin 15h+

    • Cần USB4 / eGPU (trừ Intel)

    • Chạy render 3D nặng, edit video 4K liên tục – lúc đó tìm ThinkPad dòng P hoặc MacBook.

    Mua thinkpad t14 gen 3 cũ được không?

    Có, nhưng nếu chọn bản AMD thì nên RAM 16GB trở lên vì RAM hàn. Bản Intel do còn khe SO-DIMM trống bạn có thể chọn bản Ram 8GB vì có thể nâng cấp khi cần. Giá cũ sẽ rất mềm so với năm 2022, nhưng hiệu năng vẫn đủ dùng ít nhất 3-5 năm tới.

     

    Tổng kết ngắn gọn:
    Lenovo ThinkPad T14 Gen 3 không đẹp, không mỏng nhẹ, nhưng bền, kết nối tốt, gõ phím vẫn ổn, pin bản AMD xuất sắc. Nếu bạn cần một laptop văn phòng làm việc đơn thuần, không chơi đồ họa nặng, thì ThinkPad T14 2022 vẫn là lựa chọn an toàn và đáng đồng tiền trong năm 2026, nhất là dạng cũ.

    Còn nếu làm đồ họa nặng hoặc cần Thunderbolt, hãy chọn ThinkPad T14 Gen 3 Intel có khe RAM rời. Đừng mơ sướng – máy này sinh ra để làm việc, không phải để khoe.

    Tổng hợp cấu hình thinkpad T14 gen 3

    CPU Intel Core i5-1235U 10C-12T, E-core: 0.9GHz upto 3.3GHz, P-core: 1.3GHz upto 4.4GHz, 12MB Cache 
    Intel Core i5-1240P 12C-16T, E-core: 1.2GHz upto 3.3GHz, P-core: 1.7GHz upto 4.4GHz, 12MB Cache
    Intel Core i7-1260P 12C-16T, E-core: 1.5GHz upto 3.4GHz, P-core: 2.1GHz upto 4.7GHz, 18MB Cache
    AMD Ryzen 5 Pro 6650U 6C-12T, 2.9GHz upto 4.5GHz, 16MB Cache
    AMD Ryzen 7 Pro 6850U 8C-16T, 2.7GHz upto 4.7GHz, 16MB Cache
    RAM Intel: 8GB DDR4 3200MHz
    Intel: 16GB DDR4 3200MHz
    AMD: 16GB LPDDR5 6400MHz
    Hard Drive SSD 256GB NVMe
    SSD 512GB NVMe
    GPU Intel: Intel UHD Graphics Gen 12 (single-channel RAM) / Intel Iris Xe Graphics (dual-channel RAM)
    AMD: AMD Radeon 660M / AMD Radeon 680M
    Display 14.0 inch FHD+ 1920x1200 IPS, 300 nits, 45% NTSC, anti-glare
    Ports Intel: 2xUSB-A 3.2 Gen 1, 2xUSB-C 4 (Thunderbolt 4, Power Delivery 3.0, DisplayPort 1.4), 1xHDMI 2.1 (upto 4K/60Hz), RJ-45, 3.5mm combo jack
    AMD: 2xUSB-A 3.2 Gen 1, 2xUSB-C 3.2 Gen 2 (Power Delivery 3.0, DisplayPort 1.4a), 1xHDMI 2.1 (upto 4K/60Hz), RJ-45, 3.5mm combo jack
    DVD Drive No
    Battery 39 Wh / 51 Wh
    OS Windows 11 Pro 64 Bit
    Dimensions 31.7 x 22.7 x 1.7 (cm)
    Weight 1.3 kg
    Color Black
    Condition Used
    Warranty 6 Months